Hotline: 0909.89.87.83

Tư vấn

Miễn phí

Hoàn thành

10.000+ hồ sơ

Dịch vụ

Hậu mãi

Quy định vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể

Do nhu cầu công việc nên bếp ăn tập thể càng ngày càng phổ biến, cụ thể ở các trường học, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ ăn uống, cơ quan. Tuy nhiên việc đảm bảo an toàn thực phẩm tại khu bếp ăn tập thể thường không được nhiều chú trọng. Do đó, những quy định Vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể càng trở nên cấp thiết bảo an toàn sức khỏe cho tất cả mọi người.

Vậy quy định vệ sinh an toàn thực phẩm bếp ăn tập thể gồm những yêu cầu gì? Trình tự và thủ tục xin cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm bếp ăn tập thể? Sau đây FOSI sẽ cung cấp tới quý vị những thông tin quan trọng tới vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể.

vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể
Điều kiện và quy định vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể?

Quy định vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể

Khi đề cập tới vấn đề vệ sinh an toàn bếp ăn tập thể, Phó Chi Cục Trưởng Chi Cục ATTP Hà Nội – Bà Hoàng Thị Minh Thu cho rằng: “Các cá nhân tổ chức, doanh nghiệp hay Ban Quản Lý của các khu công nghiệp cần phải thường xuyên thanh kiểm tra đột xuất những cơ sở cung cấp suất ăn có bếp ăn tập thể. Nhằm đảm bảo an toàn thực phẩm, nhắc nhở hoặc xử phạt trường hợp không chấp hành theo đúng quy định vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn.

Theo Thông tư 30/2012/TT-BYT: Quy định về điều kiện VSATTP đối với cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống và thức ăn đường phố , điều kiện VSATTP đối với bếp ăn tập thể được quy định như sau:

  • Cơ sở vật chất, trang thiết bị, và dụng cụ; người trực tiếp tham gia chế biến phục vụ ăn uống tại bếp ăn tập thể phảituân thủ theo yêu cầu quy định tại Điều 1, 2, 3 & Điều 4 Thông tư số 15/2012/TT-BYT ngày 12.09.2012 của Bộ Y tế quy định về các điều kiện chung bảo đảm VSATTP đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm.
  • Thiết kế có khu sơ chế nguyên liệu thực phẩm, chế biến nấu nướng, bảo quản thức ăn; khu ăn uống; kho nguyên liệu thực phẩm, lưu trữ bảo quản thực phẩm đã bao gói sẵn riêng biệt; khu rửa tay và nhà vệ sinh cách biệt. Đối với những bếp ăn tập thể sử dụng dịch vụ cung cấp các suất ăn sẵn chuyển đến phải bố trí khu vực riêng và phải phù hợp với số lượng suất ăn phục vụ để đảm bảo an toàn thực phẩm.
  • Nơi chế biến thức ăn cần được thiết kế theo nguyên tắc một chiều; có đủ những dụng cụ chế biến, bảo quản, sử dụng riêng đối với những thực phẩm tươi sống – thực phẩm đã qua chế biến; có đầy đủ dụng cụ chia, gắp và chứa đựng thức ăn, dụng cụ ăn uống cần bảo đảm sạch sẽ và vệ sinh hàng ngày; trang bị găng tay sạch dùng một lần khi tiếp xúc trực tiếp với thức ăn; có đầy đủ các trang thiết bị phòng chống ruồi – dán – côn trùng và động vật gây bệnh.
  • Khu vực ăn uống cần phải thoáng mát, có đủ bàn ghế, thường xuyên phải bảo đảm sạch sẽ; có đủ các trang thiết bị phòng chống côn trùng, dán, ruồivà động vật gây bệnh; phải có bồn để rửa tay, số lượng ít nhất phải có một (01) bồn rửa tay cho 50 người ăn; có nhà vệ sinh, số lượng ít nhất phải có một (01) nhà vệ sinh cho 25 người ăn.
  • Khu trưng bày, khubảo quản thức ăn ngay và thực phẩm chín phải bảo đảm vệ sinh; thức ăn ngay hay thực phẩm chín phải bày trên bàn/ giá cao cách mặt đất ít nhất 60cm; có đủ trang bị, vật dụng khác để phòng chống bụi bẩn, côn trùng gây bệnh, ruồi, dán; có đủ dụng cụ bảo đảm an toàn vệ sinh để kẹp, gắp, xúc thức ăn.
  • Nước đá sử dụng trong ăn uống được sản xuất từ nguồn nước phù hợp theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia (QCVN) về chất lượng nước ăn uống số 01:2009/BYT.
  • Có đủ sổ sách ghi chép thực hiện chế độ kiểm thực 03 bước theo đúng hướng dẫn của Bộ Y tế; có đủ dụng cụ để lưu trữ mẫu thức ăn; tủ bảo quản mẫu thức ăn lưu, bảo đảm chế độ lưu mẫu thực phẩm tại cơ sở ít nhất là 24 tiếng kể từ khi thức ăn được chế biến xong.
  • Có đủ dụng cụ chứa đựng rác thải ,chất thải và bảo đảm phải kín, có nắp đậy; rác thải, chất thải phải được thu dọn và xử lý hàng ngày theo quy định; nước thải cần được thu gom trong hệ thống kín, và bảo đảm không gây ô nhiễm môi trường.

Thủ tục xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn tập thể

Theo quy định vệ sinh an toàn thực phẩm bếp ăn tập thể, cá nhân, đơn vị cung cấp thức ăn tập thể cần phải có giấy chứng nhận an toàn thực phẩm nhằm đảm bảo nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, chất lượng đồ ăn. Trình tự, thủ tục xin giấy chứng nhận VSATTP gồm:

Hồ sơ xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm bếp ăn tập thể

  • Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện về vệ sinh an toàn thực phẩm;
  • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (bản sao có xác nhận của chủ cơ sở )
  • Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị và dụng cụ bảo đảm các điều kiện VSATTP theo quy định;
  • Sơ đồ quy trình sản xuất thực phẩm;
  • Bản vẽ thiết kế mặt bằng cơ sở & khu vực xung quanh;
  • Giấy xác nhận đủ sức khoẻ của chủ cơ sở & của người trực tiếp sản xuất kinh doanh thực phẩm được cấp bởi cơ sở y tế cấp huyện trở lên cấp;
  • Giấy xác nhận đã được tập huấn kiến thức VSATTP của chủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định Bộ trưởng Bộ quản lý ngành.

Thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp

Tùy vào lĩnh vực mà có cơ quan tiếp nhận và xem xét hồ sơ khác nhau:

  • Bộ trưởng Bộ Y tế
  • Bộ trưởng Bộ Công thương
  • Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp & Phát triển nông thôn

Thời hạn giải quyết

  • 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Cơ quan thẩm quyền tiến hành kiểm tra thực tế điều kiện bảo đảm VSATTP tại cơ sở cung cấp, kinh doanh thực phẩm.
  • Nếu đủ điều kiện thì cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện về VSATTP; trường hợp bị từ chối thì sẽ phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

FOSI đơn vị tư vấn pháp lý uy tín lâu năm trong ngành. Chúng tôi với đội ngũ chuyên gia chuyên môn cao luôn sẵn sàng hỗ trợ, cung cấp đầy đủ giấy tờ liên quan đến quy định vệ sinh an toàn thực phẩm trong bếp ăn. Nhằm hỗ trợ doanh nghiệp kinh doanh có thể nhận giấy chứng nhận VSATTP trong thời gian nhanh nhất và luôn tuân thủ pháp luật.

Mọi vấn đề thắc mắc liên quan đến vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm bếp ăn tập thể vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi Hotline: 0918 828 875 (Mr Mạnh) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) để được tư vấn và cung cấp thông tin chính xác nhất.