phone.png

Hotline 24/7

0909 89 87 83

Phiếu kiểm nghiệm sản phẩm có thời hạn bao lâu sau khi công bố sản phẩm?

Quy định áp dụng theo luật vệ sinh an toàn thực phẩm:

Tại Điều 12 và Điều 13 Thông Tư số 19/2012/TT-BYT: Hướng dẫn kiểm tra sau Công bố quy định tổ chức, cá nhân kinh doanh thực phẩm sau khi đã cấp chứng nhận Công bố hợp quy hay Công bố phù hợp quy định VSATTP trong thời gian còn hiệu lực phải thực hiện kiểm nghiệm định kỳ đối với sản phẩm đã được công bố. Vậy bao lâu mới thực hiện kiểm nghiệm hay Phiếu kiểm nghiệm sản phẩm có thời hạn bao lâu?

BÀI VIẾT THÊM: -.- DỊCH VỤ KIỂM NGHIỆM THỰC PHẨM: Kiểm nghiệm chất lượng gạo -.-

Phiếu kiểm nghiệm sản phẩm đăng ký có thời hạn bao lâu?

Điều 12 & 13 Thông tư số 19/2012/TT-BYT: Thông tư hướng dẫn việc kiểm tra sau công bố sản phẩm quy định:

*Đối với những sản phẩm đã có bản công bố hợp quy hay bản công bố phù hợp quy định ATTP do Cơ quan nhà nước cấp:

  • Doanh nghiệp bắt buộc thực hiện kiểm nghiệm định kỳ 06 tháng/ lần hoặc 12 tháng/ lần (đối với doanh nghiệp có GMP/ISO 22000/HACCP)
  • Doanh nghiệp cần phải kiểm nghiệm đầy đủ mọi chỉ tiêu theo yêu cầu.

*Đối với những sản phẩm tự công bố theo Nghị định số 15/2018/NĐ-CP ban hành ngày 02.02.2018

  • Doanh nghiệp nên thực hiện đăng ký kiểm nghiệm định kỳ để dễ dàng theo dõi chất lượng sản phẩm đang lưu thông bên ngoài thị trường và có hướng xử lý kịp thời nếu trong quá trình sản xuất mà sản phẩm không đạt theo quy định, từ đó tránh trường hợp hậu kiểm bởi phía Cơ quan nhà nước có sản phẩm không đạt (về chỉ tiêu an toàn và chỉ tiêu chất lượng)

Mách bạn: Hướng dẫn tất tần tật cách đăng ký kiểm nghiệm sản phẩm định kì cho Thực Phẩm/ Mỹ Phẩm/ Dược phẩm

Các bước tiến hành Kiểm nghiệm chất lượng thực phẩm định kỳ là gì?

FOSI sẽ hướng dẫn doanh nghiệp cần thực hiện các bước quy trình kiểm định thực phẩm/ sản phẩm sau:

  1. Kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ sau khi tự công bốlà công việc bắt buộc doanh nghiệp cần thực hiện. Việc kiểm nghiệm thực phẩm là hình thức để kiểm tra chất lượng.Yêu cầu bắt buộc thực hiện định kỳ trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh. Ngoài ra, trong hồ sơ công bố sản phẩm, doanh nghiệp cần phải đính kèm theo bản kế hoạch giám sát định kỳ. Và trong bản kế hoạch này có mô tả tần suất, nội dung kiểm nghiệm mẫu theo quy định.
  2. Sau khi doanh nghiệp đã hoàn tất thủ tục Tự công bố thì sẽ luôn chịu sự giám sát bởi Chi cục Vệ Sinh An Toàn Thực Phẩm thuộc Bộ Y tế tại địa phương về việc kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ thông qua những cuộc thanh tra đột xuất tại cơ sở sản xuất kinh doanh.

Tư vấn giấy kiểm nghiệm thực phẩm định kỳ theo quy định sau khi công bố sản phẩm hoặc tự công bố sản phẩm:

  • Tư vấn xây dựng chỉ tiêu theo quy định.
  • Đại diện gửi mẫu đến trung tâm kiểm nghiệm
  • Theo dõi kết quả và nhận phiếu kết quả kiểm nghiệm
  • Gửi tận nơi kết quả kiểm nghiệm cho quý khách hàng.

Nếu bạn có nhu cầu “KIỂM NGHIỆM SẢN PHẨM/ THỰC PHẨM” hay cần hỗ trợ  hãy liên hệ cho FOSI để được tư vấn và hướng dẫn chi tiết nhất.

HOTLINE:  0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân)

FANPAGE: Fosi – Dịch vụ an toàn thực phẩm