Hotline: 0909.89.87.83

Tư vấn

Miễn phí

Hoàn thành

10.000+ hồ sơ

Dịch vụ

Hậu mãi

Sản xuất đá viên có bắt buộc công bố chất lượng không?

Hiện nay, nước đá hay đá viên được xem là thực phẩm, không chỉ phục vụ trong sản xuất, phục vụ cho công nghiệp mà còn trong cuộc sống. Do nhu cầu người tiêu dùng đang gia tăng nên chất lượng nước đá hay đá viên đang được cơ quan quản lý quan tâm. Do đó, đối với thắc mắc liên quan đến: Sản xuất đá viên có phải công bố chất lượng không? Chúng tôi xin được giải đáp trong bài viết này.

công bố chất lượng đá viên
Sản xuất đá viên có bắt buộc phải công bố chất lượng không?

Sản xuất đá viên có bắt buộc công bố chất lượng không?

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định 15/2018/NĐ-CP: đối với thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, tổ chức, cá nhân sản xuất kinh doanh cần phải thực hiện thủ tục tự công bố chất lượng sản phẩm.
  • Đồng thời, theo quy định Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia đối với sản phẩm nước đá dùng liền ( QCVN 10:2011/BYT) thì nước đá dùng liền trong sản xuất kinh doanh trong nước cần phải được công bố hợp quy phù hợp với quy định theo quy chuẩn. Việc kiểm tra chất lượng, an toàn đối với sản phẩm nước đá dùng liền (bao gồm cả đá viên) phải được thực hiện theo quy định.

Như vậy, theo quy định trên thì tổ chức, cá nhân sản xuất kinh doanh nước đá dùng liền có nghĩa vụ phải thực hiện tự công bố hợp quy phù hợp với quy định kỹ thuật theo Quy chuẩn, đăng ký bản công bố hợp quy tại cơ quan có thẩm quyền theo phân cấp của Bộ Y tế và bảo đảm chất lượng cũng như vệ sinh an toàn theo đúng nội dung đã công bố. Theo đó, cơ sở sản xuất đá viên bắt buộc phải công bố chất lượng đá viên theo quy định.

Hồ sơ công bố chất lượng đá viên

Hồ sơ tự công bố sản phẩm đá viên theo quy định tại Nghị định 15/2018/NĐ-CP như sau:

  • Bản tự công bố sản phẩm
  • Bản chính/ bản sao chứng thực Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn

Đồng thời, doanh nghiệp cần chuẩn bị thêm các giấy tờ cần thiết sau:

  • Giấy phép kinh doanh có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
  • Mẫu nhãn sản phẩm đá viên hoặc hình ảnh chụp trực tiếp từ nhãn sản phẩm
  • Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATVSTP (đối với sản phẩm thực phẩm được sản xuất trong nước).

Thủ tục công bố chất lượng đá viên

  • Doanh nghiệp tự công bố sản phẩm đá viên trên phương tiện thông tin đại chúng hoặc trên trang thông tin điện tử của mình hoặc niêm yết công khai tại trụ sở của doanh nghiệp mình và công bố trên Hệ thống thông tin dữ liệu cập nhật về VSATTP:
    • Trường hợp chưa có Hệ thống thông tin dữ liệu cập nhật về VSATTP thì doanh nghiệp nộp 01 bản qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp lên cơ quan quản lý nhà nước thẩm quyền do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chỉ định;
    • Trường hợp doanh nghiệp có từ 02 cơ sở sản xuất trở lên cùng sản xuất 01 sản phẩm thì doanh nghiệp chỉ nộp hồ sơ tại một cơ quan quản lý của nhà nước ở địa phương có cơ sở sản xuất do doanh nghiệp lựa chọn. Khi đã lựa chọn được cơ quan quản lý nhà nước để nộp hồ sơ tự công bố thì các lần tiếp theo phải nộp hồ sơ tại cơ quan đã lựa chọn trước đó.
  • Ngay sau khi tự công bố sản phẩm đá viên, thì tổ chức cá nhân được quyền sản xuất kinh doanh sản phẩm và chịu toàn bộ trách nhiệm hoàn toàn về an toàn của sản phẩm đó.

Lưu ý: Các tài liệu có trong hồ sơ tự công bố phải được thể hiện bằng ngôn ngữ tiếng Việt 100%; trường hợp có tài liệu bằng tiếng nước ngoài thì cần phải được dịch sang tiếng Việt có công chứng. Và tài liệu còn hiệu lực tại thời điểm tự công bố.

Dịch vụ công bố đá viên uy tín

Để không mất nhiều thời gian, công sức và chi phí cho việc thực hiện kiểm nghiệm và công bố. Phương án tốt nhất mà nhiều doanh nghiệp lựa chọn đó là nhờ đến đơn vị Dịch vụ Kiểm Nghiệm và Công Bố Thực Phẩm
Chuyên Nghiệp – Uy Tín – FOSI
. Khi nhờ đến sự hỗ trợ của FOSI, doanh nghiệp bạn chỉ cần cung cấp:

  • Mẫu sản phẩm
  • Thông tin liên quan về mẫu và doanh nghiệp

Mọi việc còn lại FOSI sẽ thay doanh nghiệp bạn thực hiện hết

Chi tiết để hỗ trợ vui lòng liên hệ Hotline 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân).