phone.png

Hotline 24/7

0909 89 87 83

Quy định xử lý thành phần chất độc hại trong thực phẩm vượt quá mức cho phép

Những quy định và những biện pháp về hành sự, hành chính khi cá nhân hoặc tập thể đó vi phạm khi sử dụng quá nhiều thành phần độc hại: phụ gia, chất bảo quản, chất ổn định, … quá mức cho phép

Theo Luật An toàn thực phẩm, nếu tổ chức cá nhân vi phạm về thành phần chất độc hại trong thực phẩm quá mức cho phép, có thể gây ra tổn hại đến sức khỏe và thậm chí tính mạng con người thì bị xử phạt sẽ như thế nào?

Quy định xử lý thành phần chất độc hại trong thực phẩm vượt quá mức cho phép
Quy định xử lý thành phần chất độc hại trong thực phẩm vượt quá mức cho phép?

Quy định áp dụng:

  • Luật an toàn thực phẩm 2010.
  • Bộ luật hình sự 2015, và sửa đổi bổ sung 2017.
  • Nghị định số 115/2018/NĐ – CP về Quy định xử phạt hành chính an toàn thực phẩm.
  • Nghị định 15/2018/NĐ – CP Quy định về thi hành một số điều của luật an toàn thực phẩm.

Quy định về những hành vi bị cấm trong sản xuất kinh doanh thực phẩm:

Khi doanh nghiệp muốn tung ra thị trường một sản phẩm, đều phải căn cứ vào quy định như sau. Đối với mẫu, kết quả kiểm nghiệm thực phẩm:

Căn cứ theo quy định tại Điểm d – Khoản 5 – Điều 5 – Luật an toàn thực phẩm 2010:

“ Điều 5. Những hành vi bị cấm trong sản xuất kinh doanh:

a) Thực phẩm vi phạm quy định đối với pháp luật về nhãn hàng hóa;

b) Thực phẩm không phù hợp với các quy chuẩn kỹ thuật tương ứng;

c) Thực phẩm bị biến chất;

d) Thực phẩm chứa chất độc hại hay nhiễm chất độc và tác nhân gây ô nhiễm vượt quá giới hạn cho phép;…”

thành phần chất độc hại trong thực phẩm
Kinh doanh thực phẩm có chứa những thành phần chất độc vượt quá mức cho phép là hành vi vi phạm pháp luật

Như vậy, theo quy định trên thì sản xuất, kinh doanh thực phẩm có chứa các chất độc hại, tác nhân gây ra ô nhiễm vượt quá giới hạn cho phép là một trong những hành vi bị cấm. Khi cá nhân, tổ chức thực hiện những hành vi là vi phạm pháp luật, bị xử lý bằng biện pháp như hành chính hay hình sự phụ thuộc vào mức độ nghiêm trọng của hậu quả đã gây ra.

BÀI VIẾT HAY:

⇒  DỊCH VỤ KIỂM NGHIỆM THỰC PHẨM: Kiểm nghiệm rau củ quả tươi  ⇐

⇒  DỊCH VỤ KIỂM NGHIỆM THỰC PHẨM: Kiểm nghiệm mứt trái cây ⇐

Biện pháp khi cá nhân tổ chức vi phạm về thành phần chất độc hại trong thực phẩm quá mức cho phép:

Biện pháp hành chính:

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 115/ 2018/NĐ-CP về việc xử lý vi phạm hành chính trong an toàn thực phẩm như sau:

“ Điều 5. Vi phạm quy định về việc sử dụng phụ gia thực phẩm hay chất hỗ trợ chế biến thực phẩm trong sản xuất và chế biến thực phẩm

5. Phạt tiền từ 80.000.000đ – 100.000.000đ đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng phụ gia thực phẩm và chất hỗ trợ chế biến thực phẩm có chứa hay nhiễm một trong kim loại nặng, chất độc hại vượt giới hạn cho phép;

6. Phạt tiền từ 05 lần đến 07 lần giá trị của sản phẩm vi phạm đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này, trong trường hợp áp dụng mức tiền phạt cao nhất của khung phạt tương ứng mà vẫn còn thấp hơn 07 lần giá trị của sản phẩm vi phạm mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

7. Hình thức xử phạt bổ sung:

… b) Đình chỉ 01 phần hoặc toàn bộ hoạt động sản xuất chế biến thực phẩm từ 03 tháng đến 05 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này;

8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc tiêu hủy thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm,phụ gia thực phẩm vi phạm quy định tại Điều này;

b) Buộc thu hồi bản tự công bố sản phẩm đối với những sản phẩm thuộc diện tự công bố vi phạm quy định tại các khoản 5 và 6 Điều này.”

thành phần chất độc hại trong thực phẩm vượt quá mức cho phép bị xử lý như nào
Có thể phạt tiền lên đến 100 triệu đồng hoặc buộc tiêu hủy sản phẩm đối với những thực phẩm chứa những thành phần hóa học vượt mức cho phép

Theo đó, đối với hành vi của cá nhân tổ chức vi phạm về những thành phần chất độc hại trong thực phẩm quá mức cho phép, và có thể gây tổn hại đến sức khỏe hay thậm chí cả tính mạng con người thì sẽ bị xử phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 80.000.000đ – 100.000.000đ. Trường hợp áp dụng mức tiền phạt cao nhất là 100.000.000đ đối với hành vi vi phạm mà vẫn còn thấp hơn 07 lần giá trị của sản phẩm vi phạm và chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị phạt tiền từ 05 đến 07 lần giá trị sản phẩm vi phạm.
  • Đình chỉ 01 phần hoặc toàn bộ hoạt động sản xuất chế biến thực phẩm từ 03 tháng đến 05 tháng;
  • Buộc tiêu hủy thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, phụ gia thực phẩm độc hại vi phạm;
  • Buộc thu hồi bản tự công bố sản phẩm đối với những sản phẩm thuộc diện tự công bố sản phẩm vi phạm.

XEM NGAY:

Hướng dẫn kiểm nghiệm an toàn thực phẩm
Tư vấn công bố chất lượng sản phẩm thực phẩm

Biện pháp hình sự:

Căn cứ theo quy định tại Điều 317 của Luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 thì có một số mức phạt sau khi cá nhân/tổ chức vi phạm về thành phần chất độc hại trong thực phẩm quá mức cho phép, có thể gây ra tổn hại đến sức khỏe và thậm chí tính mạng con người

  • Phạt tiền từ 50.000.000đ – 200.000.000đ hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm;
  • Phạt tiền từ 200.000.000đ – 500.000.000đ hoặc phạt tù từ 03 năm đến 07 năm;
  • Phạt tù từ 07 năm đến 15 năm;
  • Phạt tù từ 12 năm đến 20 năm;
  • Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000đ – 100.000.000đ, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hay làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Ta có thể thấy việc sử dụng quá mức chất cấm trong thực phẩm sẽ lãnh hình phạt rất nặng. Nhưng vì lợi nhuận, nhiều cá nhân hoặc tập thể đó sẵn sàng bất chấp.

Qua những trường hợp vi phạm cho thấy, sau khi những cơ sở kinh doanh & sản xuất này được khám nghiệm. Hàm lượng chất cấm trong thành phần thực phẩm nhiều vô số kể. Hãy là người tiêu dùng thông minh để chọn lựa những nơi có cung cấp đầy đủ giấy phép kinh doanh, giấy an toàn thực phẩm đạt vệ sinh, …

Phương pháp tối ưu giúp doanh nghiệp đảm bảo an toàn thực phẩm trước khi đưa sản phẩm của mình ra thị trường đó là PHẢI THỰC HIỆN KIỂM NGHIỆM AN TOÀN THỰC PHẨM VÀ CÔNG BỐ CHẤT LƯỢNG SẢN PHẨM. Và thực hiện như thế nào thì không phải doanh nghiệp nào cũng biết. Để rõ hơn về những thủ tục này quý doanh nghiệp có thể tham khảo ở link bên dưới hoặc muốn nhanh hơn có thể gọi ngay FOSI để được hỗ trợ và hướng dẫn chi tiết.

Hotline 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân)