Hotline: 0909.89.87.83

Tư vấn

Miễn phí

Hoàn thành

10.000+ hồ sơ

Dịch vụ

Hậu mãi

Quy định về kinh doanh thuốc lá – Không có giấy phép bị xử phạt như thế nào?

Bạn đang mở một cửa hàng tạp hóa tại nhà và đang bán rất nhiều mặt hàng trong đó có thuốc lá. Vậy pháp luật Việt Nam có Quy định về kinh doanh thuốc lá như thế nào? trong trường hợp này có cần phải xin giấy phép kinh doanh thuốc lá hay không? Hay bán thuốc lá mà không có giấy phép thì bị xử phạt như thế nào?

Quy định Xử lý kinh doanh thực phẩm gây ngộ độc
Kinh doanh thuốc lá không có giấy phép bị xử lý như thế nào?

Quy định áp dụng đối với Quy định về kinh doanh thuốc lá

  • Nghị định 67/2013/NĐ-CP
  • Nghị định 185/2013/NĐ-CP

Kinh doanh thuốc lá bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh.

  • Việc bán thuốc lá ở tạp hóa hay cửa hàng được gọi là hoạt động kinh doanh thuốc lá vì theo khoản 6 – Điều 2 – Nghị định 67/2013/NĐ-CP: Kinh doanh thuốc lá là thực hiện liên tục một, hoặc một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình hoạt động từ sản xuất, nhập khẩu đến việc tiêu thụ thuốc lá ở trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi.
  • Cũng trong Nghị định này, tại khoản 1 – Điều 19 có quy định kinh doanh thuốc lá là một trong ngành nghề kinh doanh có điều kiện, tổ chức cá nhân mua bán – chế biến – nhập khẩu nguyên liệu thuốc lá; sản xuất – mua bán – nhập khẩu thuốc lá phải có giấy phép bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.Vì thế, dù bán thuốc lá ở tạp hóa hay các cửa hàng thì cũng được coi là kinh doanh thuốc lá vì bản chất của nó là tiêu thụ nhằm mục đích sinh lợi cho nên bắt buộc phải có giấy phép kinh doanh.

Xử phạt không có giấy phép kinh doanh thuốc lá.

Theo quy định, việc kinh doanh thuốc lá dù là hình thức nào bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh, nếu không có sẽ bị xem là vi phạm quy định của luật đối với kinh doanh thuốc lá. Mức xử phạt không có giấy phép kinh doanh thuốc lá được quy định tại Điều 6.

>>> Bạn đang xem bài viết: “Quy định về kinh doanh thuốc láKhông có giấy phép bị xử phạt như thế nào?” tại website fosi.vn

Theo khoản 2 Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP, cụ thể:

  • “Phạt tiền từ 5.000.000 đồng – 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh nhưng không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.”
  • Ngoài ra, thuốc lá còn là nhóm hàng hóa thuộc danh mục kinh doanh có điều kiện nên còn xử phạt theo khoản 4 – Điều 6 – Nghị định này như sau: “Phạt tiền gấp hai lần theo mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều 6 trong trường hợp kinh doanh hàng hóa và dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện.”

→ Như vậy, khi kinh doanh thuốc lá mà ‘không có giấy phép kinh doanh’ có thể bị phạt tiền từ 5 triệu – 20 triệu đồng. Vì thế, nên tiến hành đăng ký bán lẻ thuốc lá tại Phòng kinh tế/ Phòng Công thương để có thể tiếp tục kinh doanh bán thuốc lá đúng theo pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của FOSI về “Quy định về kinh doanh thuốc lá” . Hy vọng qua đây quý vị có thể nắm được các thông tin bổ ích. Nếu như còn bất kỳ thắc mắc nào, vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi bằng cách liên hệ hotline 0918 828 875 (Mr Mạnh) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) để được hỗ trợ. Xin cảm ơn!

tag: quy định về kinh doanh thuốc lá, xử phạt không có giấy phép kinh doanh thuốc lá