Hotline: 0909.89.87.83

Tư vấn

Miễn phí

Hoàn thành

10.000+ hồ sơ

Dịch vụ

Hậu mãi

Những hành vi kinh doanh trái phép và quy định xử phạt hành chính

Hiện nay, nhiều người vẫn đang hoạt động kinh doanh trái phép mà không màng đến hậu quả về sau: an toàn toàn thực phẩm hay pháp lý. Vậy, theo quy định, hành vi trái phép này sẽ bị xử phạt như thế nào? Và những hành vi nào được coi là kinh doanh trái phép?

Những hành vi kinh doanh trái phép và quy định xử phạt hành chính
Quy định xử phạt hành chính như thế nào về kinh doanh trái phép?

Kinh doanh trái phép là gì?

Kinh doanh trái phép là hành vi kinh doanh mà không có đăng ký kinh doanh, hay kinh doanh không đúng nội dung đã đăng ký hay kinh doanh không có giấy phép riêng trong những trường hợp luật yêu cầu phải có giấy phép.

Theo quy định tại Khoản 1 – Điều 3 – Nghị định 39/2007/NĐ-CP đối với hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên bắt buộc phải đăng ký kinh doanh thì một số hoạt động thương mại của cá nhân sau không cần phải đăng ký kinh doanh:

  • Buôn bán rong (buôn bán dạo): Hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua/bán rong hoặc vừa mua rong và vừa bán rong), bao gồm cả công việc nhận sách báo, tạp chí, và văn hóa phẩm của th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh những sản phẩm này theo quy định để bán rong.
  • Buôn bán vặt: Hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ, lẻ có hoặc không có địa điểm cố định.
  • Bán quà vặt: Hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, và n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định.
  • Buôn chuyến: Hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho những người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ.
  • Thực hiện các dịch vụ: Đánh giày, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, bán vé số, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định.
  • Các hoạt động thương mại hoạt động một cách độc lập, và th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Theo Luật Doanh nghiệp 2014, người hoạt động kinh doanh (hay thương nhân) phải đăng ký kinh doanh và chỉ được phép tiến hành hoạt động kinh doanh sau khi đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Do đó hành vi kinh doanh trái phép là hành vi vi phạm quy định và sẽ bị xử phạt hành chính hay bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy mức độ vi phạm.

Xử phạt hành chính về kinh doanh trái phép

Theo Điều 6 của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15.11.2013: Quy định xử phạt hành chính về hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng nhái, giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Cụ thể về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi kinh doanh không đúng như ngành nghề theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (ĐKKD):

  • Phạt tiền từ 1.000.000đ – 5.000.000đ đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, và mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận ĐKKD.
  • Phạt tiền từ 5.000.000đ – 10.000.000đ đối với hành vi hoạt động kinh doanh không có giấy chứng nhận ĐKKD theo quy định.
  • Phạt tiền từ 10.000.000đ – 15.000.000đ đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị phía cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ kinh doanh hay thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  • Phạt tiền gấp hai (02) lần mức tiền phạt quy định từ khoản 01 đến khoản 03 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hóa và dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện”.

Bên cạnh đó, quy định tại Khoản 07 Điều 01 Nghị định 124/2015/NĐ-CP sửa đổi và bổ sung một số điều của Nghị định 185/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính hoạt động thương mại, sản xuất và mua bán hàng giả, hàng cấm; bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng thì Kinh doanh mà không đăng ký doanh nghiệp bị xử lý như sau: “Phạt tiền từ 3.000.000đ – 5.000.000đ đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp không có Giấy chứng nhận ĐKKD theo quy định”.

>> XEM NGAY: Điều kiện đưa sản phẩm hàng hóa ra thị trường

Trên đây là những tư vấn của FOSI về vấn đề “xử phạt hành vi kinh doanh trái phép”, hy vọng có thể cung cấp thông tin hữu ích cho quý vị. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Hotline 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) để được hỗ trợ một cách tốt nhất.

tag: xử phạt hành vi kinh doanh trái phép, xử phạt hành chính về kinh doanh trái phép