Rượu là một trong những loại thực phẩm luôn được kiểm soát chặt chẽ bởi các cơ quan có thẩm quyền. Vậy nên, những đơn vị nào kinh doanh rượu mà không có giấy phép bán lẻ rượu, sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Nếu như bạn có ý định kinh doanh rượu, làm giấy phép bán rượu nhưng lại chưa biết bắt đầu từ đâu? Hãy nhanh chóng gọi ngay cho các chuyên gia của Fosi qua SĐT: 0918.828.875 để được tư vấn cụ thể nhé.

Phân biệt “bán lẻ rượu” và các loại hình kinh doanh rượu khác

Trước tiên để hiểu được giấy phép bán lẻ rượu là gì, chúng ta cần phân biệt được “bán lẻ rượu” và các loại hình kinh doanh rượu khác. 

Kinh doanh rượu có rất nhiều loại hình như sản xuất rượu công nghiệp, sản xuất rượu thủ công, bán rượu tiêu dùng tại chỗ,… Việc bán lẻ rượu chỉ là một loại hình kinh doanh rượu được sự cho phép của pháp luật. Hiểu một cách đơn giản thì thương nhân bán rượu sẽ nhập hàng hóa từ những nhà sản xuất, những nhà cung cấp rượu uy tín và cung cấp rượu cho những khách hàng thứ cấp. 

Hơn nữa, để phân biệt bán lẻ rượu với bán buôn rượu cần căn cứ vào số lượng bán ra cho mỗi khách hàng. Ban lẻ rượu là hình thức người tiêu dùng mua với số lượng ít và mang đi. Còn bán rượu tiêu dùng tại chỗ, người tiêu dùng sẽ sử dụng rượu tại quán. 

giấy phép bán lẻ rượu

Giấy phép bán lẻ rượu là gì? 

Giấy phép bán lẻ rượu là giấy tờ bắt buộc các cá nhân, hộ kinh doanh, tổ chức phải bắt buộc phải có. giấy phép này do cơ quan chức năng cấp khi muốn kinh doanh rượu. Hoạt động bán lẻ rượu là hoạt động bán rượu cho người tiêu dùng cuối cùng nhằm mục đích sử dụng, không nhằm mục đích để bán lại. 

Quy định pháp lý về cấp giấy phép cơ sở kinh doanh bán lẻ rượu 

Cá nhân muốn thành lập cơ sở kinh doanh bán lẻ rượu cần phải tiến hành thủ tục thành lập doanh nghiệp hoặc tổ chức, hộ kinh doanh cá thể. 

Sau khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận hộ kinh doanh, doanh nghiệp tiến hành làm thủ tục xin giấy phép kinh doanh sản xuất rượu tại cơ quan chức năng có thẩm quyền. 

giấy phép bán lẻ rượu

Tại sao phải có giấy phép bán lẻ rượu 

Giấy phép bán lẻ rượu là điều kiện tiên quyết để được kinh doanh rượu. Theo nghị định 105/2017/NĐ-CP đã ban hành và quy định, kinh doanh rượu thuộc danh mục ngành nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện và rượu là sản phẩm được nhà nước quy định hạn chế kinh doanh trên thị trường vì những đặc tính không tốt của nó. 

Điều kiện để xin kinh doanh bán lẻ rượu 

Như Fosi đã phân tích, bán lẻ rượu là hoạt động kinh doanh có điều kiện. Vì vậy, để được cấp giấy phép bán lẻ rượu cần các điều kiện sau: 

  • Là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật. 
  • Phải có quyền sử dụng hợp pháp địa điểm kinh doanh cố định, rõ ràng. 
  • Có thư hoặc văn bản giới thiệu hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân bán buôn hay thương nhân phân phối rượu. 
  • Rượu dự kiến kinh doanh phải đảm bảo an toàn thực phẩm. 
  • Tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định. 

giấy phép bán lẻ rượu

Cơ quan chức năng có thẩm quyền cấp giấy phép bán lẻ rượu

Cũng như các mặt hàng khác có thể gây ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe của người tiêu dùng như thuốc lá. Do đó, muốn kinh doanh bạn cần thực hiện đăng ký giấy phép bán lẻ rượu theo  điểm c khoản 1 Điều 25 Nghị định 105/2017/NĐ-CP. Với quy định này thì hoạt động kinh doanh rượu sẽ đăng ký tại phòng kinh tế và hạ tầng thuộc UBND cấp quận, huyện, thị xã. 

Hồ sơ xin cấp giấy bán lẻ rượu 

Số lượng hồ sơ cần chuẩn bị: 01 bộ gồm:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép bán lẻ rượu theo mẫu số 01 ban hành kèm theo nghị định 17/2020/NĐ-CP. 
  • Bản sao giấy chứng nhận đăng ký, thành lập doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc các hộ kinh doanh. 
  • Bản sao hợp đồng thuê, mượn hoặc các tài liệu chứng minh quyền sử dụng hợp pháp cơ sở làm địa điểm bán lẻ. 
  • Bản sao văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất, phân phối hay bán buôn rượu. 

Thủ tục thực hiện 

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, tiếp đến sẽ thực hiện theo các thủ tục sau: 

Bước 1: Nộp hồ sơ 

Thương nhân đề nghị nộp hồ sơ cấp giấy phép bán lẻ rượu trực tiếp hoặc qua đường bưu điện tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ của UBND quận/huyện. 

Bước 2: Tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ. 

Cán bộ của UBND sẽ tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ. Nếu các thông tin khai báo hay các file đính kèm chưa đầy đủ, chính xác sẽ yêu cầu bổ sung theo quy định. 

  • Nếu cơ quan thẩm quyền từ chối nhận hồ sơ sẽ gửi văn bản nêu rõ lý do. 
  • Nếu hồ sơ đã đạt tiêu chuẩn sẽ tiến hành các bước tiếp theo. 

Bước 3: Thẩm định hồ sơ 

Cán bộ được phân công sẽ thụ lý tiếp nhận hồ sơ trên hệ thống và thực hiện thẩm định. 

Bước 4: Nộp lệ phí 

Sau khi hồ sơ đã được xem xét và phê duyệt sẽ tiến hành đóng lệ phí theo quy định của pháp luật. 

Bước 5: Nhận kết quả 

UBND quận/huyện sẽ thông báo và trả kết quả cho thương nhân.

Dịch vụ xin giấy phép bán lẻ rượu nhanh nhất tại Fosi 

Để tiết kiệm thời gian cho việc liên hệ và chuẩn bị các hồ sơ đối với doanh nghiệp, cá nhân mới kinh doanh bán lẻ rượu, Fosi sẽ hỗ trợ gói dịch vụ tư vấn giấy phép phân phối rượu. 

Tư vấn

  • Tiếp nhận thông tin ban đầu, hiểu rõ thực trạng, tư vấn. 
  • Khách hàng bổ sung hồ sơ nếu cần thiết.

Hướng dẫn doanh nghiệp bổ sung đúng các hồ sơ cần thiết, bao gồm: 

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép bán lẻ rượu
  • Bản sao y giấy chứng nhận đăng ký, thành lập doanh nghiệp.
  • Bản sao hợp đồng hoặc tài liệu chứng minh quyền sử dụng hợp pháp kho, cơ sở dự kiến kinh doanh.
  • Bản sao Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm đối các sản phẩm rượu dự kiến kinh doanh.
  • Bản sao hợp đồng nguyên tắc, thư xác nhận hoặc bản cam kết tham gia hệ thống phân phối, bán buôn rượu kinh. 

Thanh toán phí dịch vụ

  • Thanh toán tiền mặt hoặc chuyển khoản, chi phí tiết kiệm. 
  • Ứng một phần phí và thanh toán phí còn lại khi hoàn tất. 
  • cam kết không phát sinh chi phí

Bàn giao giấy phép bán lẻ rượu

  • Sau khi có giấy phép, Fosi trực tiếp làm thủ tục nhận bản gốc và bàn giao tận nơi cho doanh nghiệp. 

Kinh doanh bán lẻ rượu không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?

Các đối tượng chưa có giấy phép hoặc vi phạm quy định của pháp luật về bán lẻ rượu sẽ bị xử phạt theo nghị định số 98/2022/NĐ-CP. Cụ thể

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với các hành vi vi phạm dưới đây

  • Kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện mà không có giấy phép kinh doanh. 
  • Kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành nghề đầu tư có điều kiện khi giấy phép kinh doanh được cấp hết hiệu lực. 
  • Kinh doanh hàng hóa có điều kiện nhưng trong quá trình kinh doanh không đáp ứng điều kiện đầu tư. 
  • Sử dụng giấy phép của thương nhân khác để kinh doanh. 

Tổng kết 

Fosi với hơn 10 năm kinh nghiệm trong vấn đề tư vấn thủ tục và quy trình xin cấp phép giấy phép bán lẻ rượu. Đến với Fosi, bạn hoàn toàn yên tâm về chất lượng, đảm bảo thời gian cũng như không tốn quá nhiều chi phí và quy trình thực hiện chuyên nghiệp. Hãy liên hệ ngay hotline: 0918.828.875 để được đội ngũ nhân viên chăm sóc, tư vấn tận tâm chuyên nghiệp. 

Share on facebook
Facebook
Share on twitter
Twitter
Share on linkedin
LinkedIn