phone.png

Hotline 24/7

0909 89 87 83

Đăng ký công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt

Ngày nay, thực phẩm dành cho chế độ ăn đặc biệt đang được sử dụng rộng rãi và được nhiều người tiêu dùng tin dùng lựa chọn. Theo quy định, đây là nhóm thực phẩm trước khi đưa ra lưu hành trên thị trường bắt buộc phải đăng ký bản công bố sản phẩm. Vậy, thủ tục hồ sơ công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt được tiến hành như thế nào?

công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt
Hướng dẫn thủ tục công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt nhanh – chuẩn xác

Thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt là gì?

  • Thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt là những thực phẩm dùng cho người ăn kiêng, người lớn tuổi và những đối tượng đặc biệt khác theo quy định Ủy ban tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (CODEX)
  • Thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt phải được chế biến hoặc phối trộn theo công thức đặc biệt nhằm đáp ứng mọi yêu cầu về chế độ ăn đặc thù theo thể trạng hay theo tình trạng bệnh lý và những rối loạn cụ thể của người dùng. Thành phần thực phẩm này phải khác biệt rõ rệt so với thành phần của các thực phẩm thông thường cùng bản chất, nếu có.
  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 của Nghị định 15/2018/NĐ-CP: Hướng dẫn luật an toàn thực phẩm thì đối với thực phẩm dành cho chế độ ăn đặc biệt là thực phẩm mà tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh đều phải tiến hành đăng ký bản công bố sản phẩm

Hồ sơ công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt

Hồ sơ đăng ký bản công bố sản phẩm nhập khẩu

  • Bản công bố sản phẩm (quy định tại Mẫu số 02 theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP);
  • CFS_Giấy chứng nhận lưu hành tự do hoặc CO_Giấy chứng nhận xuất khẩu hoặc HC_Giấy chứng nhận y tế;
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm thực phẩm (bản chính/ sao chứng thực);
  • Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của thực phẩm hoặc của các thành phần tạo nên công dụng đã công bố (bản chính /sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân).;
  • Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện về vệ sinh an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP).

Hồ sơ đăng ký bản công bố sản phẩm sản xuất trong nước

  • Bản công bố sản phẩm (quy định tại Mẫu số 02 theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP);
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm của sản phẩm;
  • Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt hoặc của thành phần tạo nên các công dụng đã công bố (bản chính/ sao có xác nhận của doanh nghiệp).;
  • Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện về an toàn thực phẩm (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

Lưu ý: Tài liệu trong hồ sơ đăng ký công bố sản phẩm phải thể hiện bằng tiếng Việt 100%; trường hợp có tài liệu bằng ngôn ngữ nước ngoài thì phải được dịch sang tiếng Việt có công chứng. Tài liệu phải còn hiệu lực tại thời điểm “nộp hồ sơ đăng ký bản công bố sản phẩm”.

Thủ tục công bố thực phẩm dành cho chế độ ăn đặc biệt

  • Tổ chức, cá nhân chuẩn bị hồ sơ đầy đủ nêu trên đến nộp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền do Uỷ ban nhân dân cấp Tỉnh chỉ định,
  • Trong thời hạn 07 ngày (làm việc), cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm thẩm định bộ hồ sơ và cấp “Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm” theo Mẫu số 03 theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP;
  • Trường hợp không đồng ý, cơ quan tiếp nhận phải có văn bản nêu rõ lý do và những căn cứ pháp lý của việc yêu cầu. Cơ quan thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ chỉ được yêu cầu sửa đổi và bổ sung 01 lần.
    • Trong thời hạn 07 (bảy) ngày làm việc tính từ khi nhận hồ sơ sửa đổi và bổ sung, cơ quan tiếp nhận hồ sơ tiến hành thẩm định hồ sơ và có văn bản trả lời.
    • Sau 90 ngày kể từ khi có công văn yêu cầu sửa đổi và bổ sung nếu tổ chức cá nhân không sửa đổi và bổ sung thì hồ sơ xem như không còn giá trị.

Dịch vụ công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt tại FOSI

Với kinh nghiệm hơn 10 năm trong lĩnh vực tư vấn đăng ký bản công bố sản phẩm, chúng tôi đã và đang là đối tác tin cậy của hàng nghìn doanh nghiệp lớn nhỏ trên cả nước.

Chúng tôi thực hiện dịch vụ công bố thực phẩm dành cho chế độ ăn đặc biệt với quy trình đơn giản như sau:

Dịch vụ công bố thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt

Thời gian hoàn thành: 15 – 35 ngày làm việc.

Để được tư vấn chi tiết hơn về thủ Tục Công Bố Thực Phẩm Dùng Cho Chế Độ Ăn Đặc Biệt hay liên hệ hotline 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) chuyên gia chúng tôi sẽ hỗ trợ và hướng dẫn cụ thể.