Hotline: 0909.89.87.83

Tư vấn

Miễn phí

Hoàn thành

10.000+ hồ sơ

Dịch vụ

Hậu mãi

Bản tự công bố thực phẩm có thời hạn bao lâu?

Bạn đang tìm câu trả lời cho câu hỏi “Bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?” hay “Thời hạn của bản tự công bố sản phẩm”. Cùng xem chi tiết quy định về thời hạn công bố trong bài viết nhé!

Bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?
Bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?

Hiện nay, các mặt hàng sản phẩm thực phẩm đa dạng và xuất hiện nhiều trên thị trường nhưng chất lượng sản phẩm lại là vấn đề mà người tiêu dùng đặc biệt quan tâm. Do đó, doanh nghiệp khi cho ra mắt sản phẩm đều hướng đến đăng ký chất lượng sản phẩm với cơ quan chức năng nhà nước thẩm quyền. Sản phẩm được kiểm chứng nghiêm ngặt để xác nhận rằng sản phẩm có chất lượng tốt và không ảnh hưởng đến sức khỏe người tiêu dùng.

Bản tự công bố sản phẩm là giấy tờ pháp lý không thể thiếu trong bộ hồ sơ tự công bố sản phẩm của doanh nghiệp. Tuy nhiên, câu hỏi mà nhiều doanh nghiệp khi thực hiện tự công bố thường thắc mắc là : Bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?

Tự công bố sản phẩm là gì?

Tự công bố sản phẩm thực phẩm là việc doanh nghiệp/tổ chức/cá nhân đăng ký sản phẩm hàng hóa nằm trong hoạt động sản xuất kinh doanh của mình với cơ quan nhà nước thẩm quyền một cách tự nguyện mà không phải bị nhà nước ép buộc. Tuy nhiên, những sản phẩm này phải nằm trong nhóm danh mục sản phẩm không bắt buộc phải đăng ký công bố sản phẩm theo như quy định tại Nghị định 15/2018/NĐ- CP.

Đối tượng tự công bố sản phẩm?

Căn cứ theo khoản 1 – Điều 4 – Nghị định 15/2018/NĐ- CP – Đối tượng tự công bố sản phẩm bao gồm :

  • Thực phẩm đã qua chế biến và bao gói sẵn
  • Các loại phụ gia thực phẩm, và chất hỗ trợ chế biến
  • Dụng cụ chứa đựng/ bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

Ngoài ra, sản phẩm hoặc nguyên liệu dùng trong sản xuất, nhập khẩu sử dụng để sản xuất hay gia công hàng xuất khẩu, phục vụ cho việc sản xuất nội bộ doanh nghiệp không tiêu thụ ra thị trường bên ngoài sẽ được miễn làm thủ tục tự công bố.

Bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?

Theo quy định tại Điều 8 – Nghị định 38/2012/NĐ-CP – Quy định về thời hạn đăng ký lại bản công bố hợp quy hay đăng ký công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm, cụ thể:

  • 05 năm đối với những sản phẩm của cơ sở sản xuất kinh doanh có một trong những chứng chỉ về hệ thống quản lý chất lượng tiên tiến: ISO 22000, HACCP hoặc tương đương;
  • 03 năm đối với những sản phẩm của của cơ sở sản xuất kinh doanh không có chứng chỉ trên.

>>> Theo quy định này, thì bản tự công bố sẽ có thời hạn 03 hoặc 05 năm tùy vào loại hình sản xuất sản phẩm của doanh nghiệp.

Theo pháp luật hiện hành; Nghị định 15/2018/NĐ- CP ra đời thay thế cho Nghị định số 38/2012/NĐ- CP – Quy định chi tiết về thi hành một số điều của luật vệ sinh an toàn thực phẩm.

  • Sản phẩm đã được cấp “Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy” và “Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm” trước ngày Nghị định số 15/2018/NĐ- CP có hiệu lực thì vẫn được phép tiếp tục sử dụng đến ngày hết thời hạn được ghi trên giấy và hết thời hạn sử dụng của sản phẩm.
  • Nghị định 15/2018/NĐ- CP ra đời, có hiệu lực tuy nhiên quy định Nghị định này vẫn chưa có quy định về thời hạn sử dụng của bản công bố. Do đó, doanh nghiệp có thể sử dụng bản tự công bố cho đến khi có quy định mới từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

*Lưu ý: Trước khi công bố thì cá nhân tổ chức cần tiến hành làm thủ tục đăng ký nhãn hiệu sản phẩm của mình, bởi sản phẩm khi muốn được công bố và đưa ra thị trường rất dễ bị một số đối tượng khác xâm phạm nhãn hiệu nếu như chưa được bảo hộ. Nó gây ảnh hưởng đến sự uy tín, chất lượng sản phẩm của mình đến người tiêu dùng.

Rất nhiều trường hợp khi đã đưa sản phẩm ra thị trường rồi mới “đăng ký bảo hộ nhãn hiệu” nhưng đã bị bên khác sử dụng nhãn hiệu đó để đăng ký với Cục SHTT, việc rất sẽ rất nghiêm trọng nếu xảy ra vì nó rất khó để chứng minh quyền sở hữu đối với những nhãn hiệu đó. Văn bằng bảo hộ nhãn hiệu mà Cục SHTT cấp khi đăng ký chính là bằng chứng thép để chứng minh quyền sở hữu. Rất có thể doanh nghiệp bạn sẽ mất trắng nhãn hiệu đó.

Để biết thêm thông tin chi tiết về “Thủ tục đăng ký tự công bố sản phẩm hoặc các vấn đề giấy phép thực phẩm khác liên quan, vui lòng liên hệ FOSI Hotline 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) để được tư vấn và hỗ trợ chi tiết nhất.

tag: bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu, thời hạn của bản tự công bố sản phẩm